Uống 20 viên thuốc không rõ nguồn gốc, cụ ông 79 tuổi bị ngừng tim

VietTimes – Các bác sĩ tại Bệnh viện Hữu Nghị vừa tiếp nhận cụ ông 79 tuổi bị ngừng tim sau khi uống 20 viên thuốc không rõ nguồn gốc.

Các bác sĩ đánh giá tình trạng của bệnh nhân (Ảnh: BVCC)

Các bác sĩ đánh giá tình trạng của bệnh nhân (Ảnh: BVCC)

Bệnh viện Hữu Nghị cho biết, cụ ông 79 tuổi, sống ở Hà Nội có tiền sử tăng huyết áp, rối loạn mỡ máu và hẹp động mạch vành, đang uống thuốc điều trị. Trước khi nhập viện 10 ngày, ông bị đau âm ỉ ở ngực, mệt mỏi nên gia đình đã khuyên ông uống thêm một loại thuốc để trợ tim. Tuy nhiên, loại thuốc này không rõ xuất xứ, tên và thành phần.

Nghe theo lời khuyên của gia đình, mỗi ngày ông đều uống 2 viên thuốc vào buổi sáng và tối. Tới ngày thứ 10, ông đã uống tổng cộng 20 viên. Sau khi uống hết 20 viên thuốc, ông bắt đầu thấy mệt mỏi, chóng mặt. Đến chiều ngày 2/11, cụ ông bị choáng váng và nhập viện cấp cứu trong tình trạng nguy kịch, ý thức lơ mơ, hôn mê, da tái lạnh.

BS. Tô Hoàng Dương - Phó Trưởng Khoa Hồi sức tích cực - Chống độc, Bệnh viện Hữu nghị - cho biết: Hôm qua (ngày 30/11), cụ ông bị hạ kali máu gây rối loạn nhịp tim dẫn đến ngừng tuần hoàn. Ngừng tuần hoàn là tình trạng hết sức nguy kịch - người bệnh bị ngừng tim, ngừng thở, hôn mê sau một vài phút nếu không được cấp cứu kịp thời.

Uống 20 viên thuốc không rõ nguồn gốc, cụ ông 79 tuổi bị ngừng tim ảnh 1

Các bác sĩ cấp cứu cho cụ ông (Ảnh: BVCC)

"Do bệnh nhân lớn tuổi, mắc các bệnh lý tim mạch như tăng huyết áp, hẹp động mạch vành nên diễn biến bệnh thường rất nhanh, phức tạp, có thể để lại nhiều di chứng" – BS. Dương nói.

Ngay sau khi phát hiện cụ ông rơi vào tình trạng ngừng tuần hoàn, các bác sĩ đã tiến hành sốc điện 3 lần để xử trí tình trạng rối loạn nhịp tim, đồng thời, ép tim ngoài lồng ngực, tái lập tuần hoàn cho bệnh nhân, hỗ trợ hô hấp. May mắn, cụ ông đã phục hồi nhịp tim và huyết áp sau 15 phút xử trí tình trạng hạ kali máu. Nhờ được cấp cứu kịp thời, cụ ông đã hồi tỉnh sau 4-5 giờ.

Hiện, sức khoẻ cụ ông đã ổn định, không phải chịu bất kỳ di chứng nào ở tim và não.

Được biết, các bác sĩ đã đưa loại thuốc lạ mà cụ ông đã uống đi xét nghiệm. Kết quả cho thấy, trong những viên thuốc mà cụ ông đã uống chứa thành phần gây lợi tiểu nên làm giảm quá nhiều kali máu của người bệnh. Đây cũng là nguyên nhân chính gây ra các rối loạn về điện giải nguy hiểm khiến cụ ông nguy kịch.

Theo BS. Dương, khi mắc tiểu đường, tim mạch nhiều người bệnh tự ý sử dụng thuốc hoàn, tễ, để điều trị. Các thuốc này không rõ nguồn gốc, được trộn và bào chế không chính thống, thậm chí chứa chất đã bị cấm lưu hành. Kết quả, người bệnh bị ngộ độc, toan chuyển hóa (nhiễm axit máu), hôn mê hoặc suy hô hấp rất nhanh, tiên lượng thường nặng và điều trị rất khó khăn.

Chính vì thế, BS. Dương khuyến cáo người bệnh nên đi khám ở cơ sở y tế tin cậy khi cơ thể xuất hiện bất thường. Không sử dụng các thuốc không rõ nguồn gốc hoặc tiếp tục uống khi cơ thể không đáp ứng. Các thuốc được kê đơn, thuốc bổ, thực phẩm chức năng do tự mua hoặc được cho, tặng,... trước khi sử dụng đều phải hỏi ý kiến của bác sĩ trước khi sử dụng.